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1. Utangulizi  

Mradi MKUHUMI ambao unalenga kuhifadhi na kulinda Misitu ya Asili yenye umri wa miaka 10 au zaidi, kwa 

ajili ya kuzalisha kredit za kaboni, ambazo zitakuwa zinauzwa katika soko la hiari na wamiliki wa Misitu 

watapata motisha ya fedha zinazopatikana. Eneo la Mradi ni Misitu ya Hifadhi ya vijiji, watu binafsi, jumuiya 

za jamii (CBO) au Mamlaka za Serikali za mitaa. Shughuli za mradi zinzweza kujumuisha uwekaji wa alama za 

mipaka, doria, ubabuaji moto, tathmini ya rasilimali za misitu, ugawanaji wa gharama na faida za mradi, 

uboreshaji wa kilimo nakadhalika.  

Village Climate Solutions Limited (VCSL) inatambua kwamba heshima, usawa wa kijinsia, na usalama wa kila 

mtu ni msingi wa utekelezaji wa miradi endelevu. Kwa kutambua kwamba ukiukaji wa haki kama vile rushwa, 

ubadhirifu, ukatili wa kijinsia na unyanyasaji unaweza kujitokeza katika mazingira ya kazi au jamii, VCSL 

inahimiza kuzuia, kuripoti na kushughulikia matukio yote ya aina hiyo. 

Hivyo basi, mwongozo huu unaweka utaratibu wa kushughulikia malamamiko ya ukiukaji wa haki kwa mdau 

au jamii inayozunguka Eneo la Mradi katika utekelezaji wa shughuli za mradi.  

2. Madhumuni ya Mwongozo huu 

Mwongozo huu unalenga kuhakikisha kwamba VCSL, serikali za vijiji na wadau wengine wanaohusika na 

mradi:  

• Wanaendesha shughuli zote kwa heshima na uadilifu; 

• Wanaepuka na kudhibiti vitendo vya rushwa na ubadhirifu, 

• Wanazuia na kukomesha vitendo vyote vya ukatili wa kijinsia na unyanyasaji; 

• Wanalinda waathirika dhidi ya madhara ya kisaikolojia, kimwili au kijamii; 

• Wanawajibisha wahusika wote kwa mujibu wa taratibu na sheria. 

3. Wigo wa utekelezaji na uzingatiaji wa Mwongozo 

Mwongozo huu unawahusu: 

• Watu wote wanaofanya shughuli zinazohusiana na mradi wa VCSL; 

• Watoa huduma wote watakaotoa huduma zinazoambatana na shughuli za VCSL; 

• Wajumbe wote wa Halmashauri za vijiji, kamati za maliasili, kamati za MKUHUMI, wanajamii au 

watumishi wa umma watakaofanya kazi zinazohusiana na mradi wa VCSL. 

4. Matendo ya ukiukaji wa haki yanayokatazwa na Mradi 

Mradi wa MKUHUMI kupitia VCSL unahimiza kuheshimu na kulinda haki za wananchi na wadau wote. Hapa 

chini tumeonesha mifano ya matendo yanayokatazwa, ambayo yanahusiana na haki ya kupata riziki, ushiriki 
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na maamuzi, haki za kitamaduni, kijamii na kimazingira, pamoja na ukatili na unyanyasaji wa kijinsia. Mifano 

hii inasaidia kuelewa wazi ni matendo gani ambayo hayaruhusiwi katika utekelezaji wa mradi.  

Jedwali 1: Matendo ya ukiukaji wa haki yanayokatazwa na Mradi wa VCSL 

Aina ya Ukiukaji Mifano ya Matendo ya Ukiukaji wa Haki Yanayokatazwa na Mradi wa MKUHUMI 
Rushwa na 
Ubadhirifu wa 
fedha na Mali 
zinazohusiana 
na VCSL  

§ Udanganyifu Kutoa taarifa za uwongo kwa makusudi ili kupata manufaa binafsi au 
kumkosesha mwingine haki yake katika mradi wa VCSL. 

§ Rushwa: Kutafuta au kutoa fedha, Ahadi, huduma, fadhila au malipo yasiyo rasmi ili kupata 
manufaa yasiyostahili au kuathiri maamuzi yanayohusiana na mradi wa VCSL. 

§ Hongo: Kutoa/kupokea fedha au kitu chochote cha thamani kwa siri ili kupata fadhila, 
huduma, au maamuzi yasiyo halali na kuathiri mradi wa VCSL.  

§ Ubadhirifu: Matumizi mabaya ya fedha, rasilimali au vifaa vya mradi, yaani kuyatumia 
kinyume na makusudi yake, kwa faida binafsi au bila kufuata taratibu. 

§ Ukiukaji: Kutofuata kanuni na utaratibu wa kifedha katika mgawanyo wa fedha na rasilimali 
za mradi. 

§ Ubaguzi: Kutoa fursa kwa watu kutokana na sifa zao binafsi kama jinsia, rangi, kabila, 
urafiki, undugu, dini, umri, au hali ya kiuchumi, badala ya vigezo vya haki na usawa. 

§ Upendeleo: Kutoa fursa, rasilimali, au faida kwa baadhi ya wanajamii kwa kutegemea 
uhusiano wa kibinafsi au masilahi maalumu, huku wengine wakiathirika au kushindwa 
kupata haki zao. 

§ Ubinafsi: Kutumia rasilimali, fedha, au nafasi zinazohusiana na mradi kwa masilahi binafsi 
badala ya manufaa ya jamii au malengo ya mradi, huku wengine wakiathirika au haki zao 
zikizuiliwa. 

§ Wizi: Kuiba au kuchukua fedha, rasilimali, au bidhaa za mradi kwa siri au kwa udanganyifu, 
bila ridhaa ya wananchi, mamlaka au mdau husika. 

§ Hujuma: Matendo ya kudhuru msitu wa hifadhi na rasilimali nyingine kama fedha za mradi 
kwa makusudi, ikiwemo kupotosha au kutumia vibaya rasilimali za mradi ili kunufaisha 
binafsi au wengine kinyume na taratibu za mradi. 

§ Matumizi mabaya ya madaraka: Kiongozi au afisa kutumia cheo chake kutoa maelekezo 
au kuchukua hatua zisizo halali kwa ajili ya manufaa binafsi, huku akidhoofisha haki za 
wengine katika mradi. 

Ukatili na 
Unyanyasaji wa 
Kijinsia 

§ Ukatili wa Kimwili: Kumpiga, kumjeruhi, au kumtishia mtu kwa misingi ya kijinsia katika 
mazingira yanayohusiana na utekelezaji wa shughuli za mradi. 

§ Ukatili wa Kingono: Kumlazimisha mtu kufanya tendo la ngono bila ridhaa yake katika 
muktadha wenye mahusiano na mradi. 

§ Unyanyasaji wa Kijinsia: Tendo la kutoa maneno, kejeli, dharau au vitendo vya 
kumdhalilisha na kutweza mtu kutokana na jinsia yake katika mazingira yanayohusiana na 
utekelezaji wa mradi. 

§ Unyanyasaji wa Kingono: Kutumia mamlaka yanayoambatana na uwepo wa mradi 
kumlazimisha mtu kufanya tendo la ngono. 

§ Unyanyasaji wa kingono kwa mtoto: Kufanya tendo la ngono na mtoto chini ya miaka 18 
katika mazingira yanayohusiana na mradi. 

§ Kunyanyapaa Mlalamikaji: Kumdhalilisha, kumtweza au kumtukana mlalamikaji wa ukatili 
au unyanyasaji wa kijinsia uliotokea katika mazingira yanayohusiana na mradi. 

§ Kutokutunza Siri ya Mlalamikaji: Kushindwa kulinda faragha na taarifa za mlalamikaji wa 
ukatili au unyanyasaji wa kijinsia uliotokea katika mazingira yanayohusiana na mradi. 

Kunyimwa 
Ushiriki na 
Maamuzi 

§ Kunyimwa nafasi sawa (kutengwa): Wanajamii kutokushiriki maamuzi, kuzuiwa kuchangia 
mijadala au michakato ya mradi kwa nafasi sawa. 
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§ Kunyimwa taarifa kamili na sahihi: Wanajamii kushindwa kupata taarifa sahihi, za wakati 
unaofaa, na zinazohusiana na mradi. 

§ Kufanya Hila: Kuondoa au kutenga wanajamii fulani kwenye kamati, uongozi, michakato 
ya mradi au maamuzi kwa sababu za maslahi binafsi, au kisiasa, na kuwapa wengine fursa 
zisizo sawa. 

§ Kudhalilisha: Kueneza habari potofu dhidi ya mtu, ili kumtweza, au kumpunguza heshima 
ili kumfanya asipate cheo au manufaa yanayohusiana na mradi, au ili kumnyamazisha 
asiweze kuwasilisha malalamiko kuhusu haki zake zilizokiukwa. 

Kunyimwa haki 
za riziki na 
mazingira 

• Ubaguzi katika matumizi ya rasilimali za misitu: Kuwekwa vikwazo vya kiubaguzi katika 
kutumia rasilimali za msitu kwa kuvihusianisha na mradi wa MKUHUMI. 

• Kuzuia matumizi ya mazao na huduma muhimu: Kuzuia matumizi ya mazao ya misitu 
yanayohakikisha lishe na huduma nyingine muhimu kwa jamii (mfano: asali, mitishamba, 
matunda ya msitu, maji, mikoko, mboga za porini), huku matumizi hayo hayakiathiri mradi 
wa MKUHUMI. 

• Kuzuia huduma za asili na kiutamaduni kutoka kwenye msitu: Wananchi kuzuiwa kushiriki 
katika matambiko, maziko, au shughuli za kitamaduni zinazoruhusiwa kisheria katika eneo 
la mradi.  

• Kuwekwa vizuizi vinavyoharibu mazingira: Kuwekwa vizuizi vinavyoweza kuathiri viumbe 
hai, maji, na huduma za mazingira kwa jamii. 

 

5. Kanuni za Msingi za VCSL dhidi ya Ukiukaji wa Haki 

VCSL inasisitiza utekelezaji wa mwongozo huu kwa misingi ya: 

a) Heshima kwa utu wa binadamu – Kutambua thamani na heshima ya kila mtu bila kuangalia jinsia, 

umri, hali ya kijamii au cheo. 

b) Usawa wa kijinsia na ujumuishi – Kutoa fursa sawa kwa wote, wanawake na wanaume, na 

kuhakikisha kila mtu anahusishwa katika maamuzi na shughuli za mradi. 

c) Uwazi na uwajibikaji – Kufanya maamuzi kwa uwazi na kuwajibisha matendo yote kwa jamii, 

kuhakikisha kila kitendo kinaeleweka na kinafuatwa na hatua. 

d) Kutovumilia vitendo vyote vya ubaguzi, ukatili au unyanyasaji wa kijinsia – Kutambua na kuchukua 

hatua mara moja dhidi ya vitendo vyovyote vya ukatili au unyanyasaji bila kuacha au kupuuza. 

e) Kuheshimu usiri wa taarifa za waathirika – Kulinda siri na faragha ya waathirika wa matendo ya 

ukiukaji wa haki, kuhakikisha taarifa zao hazitumiki vibaya au kuenezwa bila ridhaa yao. 

6. Mfumo wa Uwasilishaji wa Taarifa za Ukiukaji wa Haki 

Mfumo wa Uwasilishaji wa Taarifa za Ukiukaji wa Haki umeandaliwa ili kuhakikisha kuwa kila mwanajamii au 

mdau anayehusiana na Mradi wa VCSL anapata fursa salama, ya wazi na yenye uwajibikaji ya kuripoti matukio 

ya ukiukaji wa haki za msingi.  

Mfumo huu unalenga kulinda hadhi na usalama wa watu wote kwa kuweka utaratibu wa hatua zinazopaswa 

kufuatwa kuanzia ngazi ya chini hadi ya juu zaidi pale ambapo suluhu haijapatikana. Kupitia mfumo huu, VCSL 
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na wadau wake wanahakikisha kuwa taarifa zote za ukiukaji wa haki zinashughulikiwa kwa uharaka, kwa 

haki, na kwa mujibu wa taratibu rasmi za kiutawala na kijamii. 

Jedwali 2: Wadau wa kupokea na kushughulikia malalamiko 

Ngazi Wahusika wa Kupokea Taarifa Maelezo ya Hatua na Utekelezaji 
Kijiji Mwenyekiti wa Kitongoji; Mwenyekiti, 

Katibu au Mjumbe wa Kamati ya 
Maliasili ya Kijiji au MKUHUMI; 
Mwenyekiti wa Kijiji; au Afisa Mtendaji 
wa Kijiji 

Mlalamikaji anawasilisha taarifa ya ukiukaji wa haki kwa 
mdomo au maandishi kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji, au 
kwa kiongozi yeyote kati ya waliotajwa ambaye 
atawasilisha kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji. Afisa Mtendaji 
anapokea, anasikiliza na kuratibu hatua za awali za 
utatuzi. Endapo suluhu haijapatikana, taarifa 
hupandishwa ngazi ya Kata. 

Kata Afisa Mtendaji wa Kata; Mheshimiwa 
Diwani wa Kata; Afisa wa Polisi (Dawati 
la Jinsia); Afisa Maendeleo au Ustawi wa 
Jamii; Afisa Misitu wa Kata; Afisa Kilimo; 
au Afisa mwingine anayehusiana na 
tatizo 

Mlalamikaji anawasilisha taarifa ikiwa hakupata 
ufumbuzi katika ngazi ya kijiji. Afisa Mtendaji wa Kata 
anapokea, anachunguza na kuratibu majibu. Maafisa 
wengine hushiriki kutoa ushauri au kupendekeza hatua 
zaidi. Endapo suluhu haijapatikana, taarifa hupandishwa 
ngazi ya Wilaya. 

Halmashauri 
ya Wilaya 

Afisa Misitu wa Wilaya; Afisa 
Maendeleo/Ustawi wa Jamii; Afisa 
Kilimo wa Wilaya; au Afisa Sheria wa 
Wilaya 

Taarifa zinapokelewa kupitia Ofisi ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri (DED). Ofisi hii inaratibu 
uchunguzi, inashirikisha wataalamu husika, na kutoa 
uamuzi au kupendekeza hatua zaidi. 

Mkuu wa 
Wilaya 

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya; Katibu Tawala 
wa Wilaya; Jeshi la Polisi (Dawati la 
Jinsia); au Ofisi ya TAKUKURU 

Mlalamikaji anaweza kuwasilisha taarifa ikiwa ngazi ya 
Wilaya haijachukua hatua stahiki. Ofisi hizi 
zinachunguza na kuhakikisha haki inatendeka, 
kulingana na aina ya malalamiko. 

Ngazi ya 
Mradi (VCSL) 

Afisa Mradi wa VCSL katika eneo husika; 
au Watendaji Wakuu wa VCSL (Ofisi Kuu 
Dar es Salaam) 

VCSL inapokea na kufuatilia malalamiko yanayohusiana 
na utekelezaji wa mradi. Endapo suala linahitaji 
ushirikiano wa Serikali, taarifa inapelekwa rasmi kwa 
mamlaka husika kwa hatua zaidi. 

Mkoa Ofisi ya Maliasili Mkoa; au Ofisi ya 
Maendeleo ya Jamii / Ustawi wa Jamii 
Mkoa 

Ofisi ya Mkoa inashughulikia taarifa ambazo hazikupata 
ufumbuzi ngazi ya Wilaya, na kutoa mwongozo wa 
kiutawala, kiufundi au kisheria. 

Taifa Mamlaka ya Kitaifa ya Udhibiti wa 
Biashara ya Kaboni (Ofisi ya Makamu wa 
Rais – Mazingira); Mkurugenzi wa Misitu 
na Nyuki (Wizara ya Maliasili na Utalii); 
Katibu Mkuu – OR-TAMISEMI 

Taarifa za mwisho huwasilishwa kulingana na asili ya 
tatizo — biashara ya kaboni, usimamizi wa misitu, au 
masuala ya kijamii/kiutawala. Ngazi hii hutoa uamuzi wa 
mwisho au mwongozo wa kitaifa. 

7. Mbinu za Kufikisha Malalamiko dhidi ya ukiukaji wa haki 
Mlalamikaji anaweza kutoa taarifa ya ukiukaji wa haki kwa kutumia moja au zaidi ya mbinu zifuatazo 

kulingana na urahisi na usiri anaoutaka kudumisha. 

Jedwali 3: Mbinu za Kufikisha Malalamiko 

Njia ya Kuwasilisha Maelezo 
Kwa maandishi Mlalamikaji anawasilisha taarifa ya ukiukaji wa haki kwa njia ya barua 
Ana kwa ana Mlalamikaji anamwona kiongozi husika na kueleza taarifa ya ukiukaji wa haki moja kwa moja. 
Kwa simu Mlalamikaji anampigia simu kwa kiongozi wa ngazi husika na kutoa taarifa ya ukiukaji wa haki 
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8. Usajili wa malalamiko kwenye jalada 

Taarifa zote zinazohusiana na ukiukaji wa haki unaohusiana na Mradi zitasajiliwa katika jalada maalumu na 

kutunzwa katika Ofisi ya Serikali ya Kijiji kwa ajili ya rejea na kumbukumbu. Iwapo taarifa imewasilishwa kwa 

Mwenyekiti wa Kitongoji au kiongozi yeyote wa Kamati ya Maliasili, ataiwasilisha kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji 

ili isajiliwe kwenye jalada la taarifa za ukiukaji wa haki. 

Endapo mlalamikaji amewasilisha taarifa ngazi ya Kata, Wilaya au Mradi, kiongozi husika atamwelekeza 

mlalamikaji kuiwasilisha kwanza kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji, ili isajiliwe kwenye jalada na kushughulikiwa 

kwa mujibu wa hatua za ngazi ya Kijiji. 

Kila taarifa itakayotolewa itaandikwa katika fomu yake maalumu na kutunzwa katika jalada hilo. Taarifa zote 

zinazohusiana na malalamiko ya mlalamikaji huyo zitaendelea kujazwa katika fomu hiyo hadi pale malalamiko 

yatakapofungwa na ufumbuzi kutekelezwa. 

Jedwali 4: Mwongozo wa kusajili wa malalamiko kwenye jalada 

Na Kipengele Maelezo/Maelekezo 
1.  Namba ya Taarifa Kila taarifa itakuwa na namba maalum inayoonyesha mwaka na mlolongo wa taarifa 

hiyo kwa mwaka huo, mfano: K/2024/01. Wakati wa rejea, namba itatanguliwa na 
jina la Mamlaka ya Usimamizi, mfano: CHABIMA/K/2024/01, ikimaanisha ni taarifa 
ya kwanza iliyoripotiwa katika Kijiji cha Chabima kwa mwaka 2024. 

2.  Tarehe Tarehe ambayo taarifa ya ukiukaji wa haki imetolewa kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji. 
3.  Jina la Mlalamikaji Andika majina yote matatu ya mlalamikaji. 
4.  Jinsi ya Mlalamikaji Andika jinsi ya mlalamikaji: ME (Mwanaume) au KE (Mwanamke). 
5.  Umri wa Mlalamikaji Andika mwaka wa kuzaliwa na umri wa mlalamikaji, mfano: 1974, Miaka 50. 
6.  Kitongoji/Kijiji cha 

Asili 
Iwapo mlalamikaji ni mkazi wa Kijiji husika, andika kitongoji anachoishi. Iwapo 
anatoka Kijiji cha jirani, andika jina la Kijiji hicho. 

7.   Jina la 
Anayelalamikiwa 

Andika jina la mlalamikiwa na anuani yake au namba ya simu (ikiwa ni mtu binafsi). 
Iwapo ni taasisi, andika jina la taasisi na jina la kiongozi wake ikiwa linawezekana. 

8.  Maelezo ya Taarifa Andika kwa kifupi asili ya ukiukaji wa haki kulingana na tafsiri zilizopo (mfano: athari 
za haki za misitu, athari za kupata riziki, changamoto za mgawanyo wa gharama na 
faida za MKUHUMI, malalamiko dhidi ya ushiriki wa maamuzi, athari za kiutamaduni/ 
kijamii, au wasiwasi wa athari za kimazingira). Kisha toa ufafanuzi kamili wa tatizo. 

9.  Ukubwa wa Taarifa Eleza ukubwa wa ukiukaji wa haki kulingana na vipimo vinavyohusiana, mfano: Asali 
lita mbili, Sh. 10,000, n.k. 

10.  Hatua  Eleza hatua zilizochukuliwa kufuatilia au kushughulikia malalamiko yaliyowasilishwa. 
11.  Hali ya Taarifa Eleza kama taarifa imefungwa au inaendelea, kulingana na hali halisi  

Kila hatua zitakapokuwa zinachukuliwa utaendelea kuiwekea kumbukumbu kwa kutumia kanuni ya nani 

amechukua hatua, hatua gani, lini, wapi, na kwa kutumia utaratibu gani.  

Jedwali 5: Muundo wa jedwali ya kusajili malalamiko 
Na Maelezo   

1.  Namba ya  Malamamiko  
2.  Tarehe ya  yalipotolewa taarifa   
3.  Jina la mlalamikaji    
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9. Ufuatiliaji wa kumbukumbu za Malalamiko yaliyotolewa taarifa  

Kulingana na taratibu za MKUHUMI, jalada la kero litakuwa linahakikiwa mara kwa mara na mradi ili kuona 

kama malalamiko yanayotokea yanawasilishwa na kutatuliwa kwa ufasaha. Aidha utaratibu huu unaweza 

kuwa sehemu muhimu ya mambo yatakayohakikiwa wakati wa uthibitishaji wa taarifa za kredit za kaboni 

kwenye eneo la mradi.  

10. Mawasiliano 
10.1 Huduma mbalimbali na mawasiliano 
Huduma muhimu na wahusika ambao mlalamikaji au mtu aliyeathirika na ukiukaji wa haki anaweza 

kuwasiliana nao ni kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 6. Huduma hizi zinajumuisha matibabu, msaada wa 

kisaikolojia, hatua za kisheria, msaada wa kisheria, mwongozo wa kiutawala, na ushauri kuhusu mradi. Kila 

huduma imeambatanishwa na taasisi au afisa husika, pamoja na nafasi ya simu na eneo husika, ili 

kurahisisha upatikanaji wa msaada kwa wakati unaofaa. 

 Jedwali 6: Namba za simu kwa ajili ya mawasiliano muhimu 

Huduma Taasisi / Afisa Husika Simu Mahali 
Matibabu Kituo cha Afya  [Ongeza namba] [Ongeza eneo] 
Polisi - Dawati la Jinsia Jeshi la Polisi Tanzania [Ongeza namba] [Ongeza eneo] 
Msaada wa Kisaikolojia Afisa Ustawi wa Jamii [Ongeza namba] [Ongeza eneo] 
Hatua za kisheria Polisi kata [Ongeza namba] [Ongeza eneo] 
Hatua za kisheria Polisi Wilaya [Ongeza namba] [Ongeza eneo] 
Msaada wa Kisheria Afisa Sheria (W) [Ongeza namba] [Ongeza eneo] 
Mwongozo wa kiutawala Afisa Mtendaji wa Kijiji  [Ongeza namba] [Ongeza eneo] 
Mwongozo wa kiutawala Afisa Mtendaji wa Kata [Ongeza namba] [Ongeza eneo] 
Ushauri kuhusu mradi Afisa Mradi - VCSL [Ongeza namba] [Ongeza eneo] 
Hatua za kisheria TAKUKURU [Ongeza namba] [Ongeza eneo] 

 

10.2 Tangazo la kuhamasisha wananchi 

Ofisi ya Mtendaji wa Kijiji inapaswa kutoa tangazo kwa wanachi kuhusu njia za kuwasilisha malalamiko 
yanayohusiana na utekelezaji wa mradi wa MKUHUMI, na kueleza ngazi za mamlaka zinazoshughulikia 
malalamiko endapo hatua za awali hazitoshi. 

 

 

4.  Jinsi ya Malalamikaji  
5.  Umri wa malalimikaji  
6.  Kijiji au kitongoji anachoishi   
7.  Jina la nayelalamikiwa    
8.  Maelezo kuhusu kero  
9.  Ukubwa wa kero  
10.  Hatua zinazotakiwa kuchukuliwa   
11.  Hatua zilizokuchukuliwa    
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TANGAZO TANGAZO 
UWASILISHWAJI WA MALALAMIKO KUHUSU UTEKELEZAJI 

WA MRADI WA MKUHUMI 
OFISI YA MTENDAJI WA KIJIJI INAWATANGAZIA WANACHI WOTE WATAKAOKUWA NA 
KERO DHIDI YA UTEKELEZAJI WA MRADI WA MKUHUMI KUZIWASILISHA KWENYE 
OFISI YA MTENDAJI WA KIJIJI.  

UNAWEZA KUFIKISHA KERO YAKO KWA NJIA ZIFUATAZO: 

KUFIKA OFISINI 
KUPIGA SIMU 
KUANDIKA BARUA KWA, 

1. AFISA MTENDAJI WA KIJIJI 
2. MWENYEKITI WA KIJIJI CHAKO /KITONGOJI/ENEO  
3. MWENYEKITI AU KATIBU WA KAMATI YA MALIASILI 

AFISA MTENDAJI WA KIJIJI YUPO TAYARI KUSHUGHULIKIA KERO YAKO NA KUISAJILI 
KATIKA DAFTARI LA KERO ZA MRADI, PAMOJA NA KUIFIKISHA KATIKA NGAZI ZA JUU 
KWA AJILI YA MAAMUZI. 

ENDAPO HUKURIDHIKA NA HATUA ZILIZOCHUKULIWA UNAWEZA KUFIKISHA KERO 
YAKO MOJA KWA MOJA KWA:   

1. AFISA MTENDAJI KATA 
2. MKURUGENZI MTENDAJI (W/M) 
3. AFISA MRADI 
4. MKUU WA WILAYA 
5. TAKUKURU (W) 
6. JESHI LA POLISI (KATA AU WILAYA) 
7. MKUU WA MKOA 
8. MAMLAKA YA KITAIFA YA UDHIBITI WA BIASHARA YA KABONI 
9. MKURUGENZI WA MISITU NA NYUKI 
10. KATIBU MKUU – OR-TAMISEMI 

 

 


