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DHANA MUHIMU KATIKA KANUNI ZA MKUHUMI 

Utangulizi  

MKUHUMI ni mfumo ulioanzishwa awali na Umoja wa Mataifa ambao una lengo la kuwapa motisha 

wamiliki wa misitu kulinda misitu yao. MKUHUMI ni kifupi cha “Kupunguza Uzalishaji wa hewa ukaa 

kutokana na Ufyekaji na Uharibifu wa Misitu”. MKUHUMI hupimwa kwa kutumia krediti za kaboni. 

Krediti 1 ni sawa na tani moja ya kabonidioxide. Kredit za kaboni hutolewa dhidi ya viwango vya 

kimataifa na kuuzwa katika sajili za kimataifa. Wanunuzi wengi ni makampuni ambayo hununua krediti 

za kaboni ili kufidia uzalishaji wa kabonidioxide kwenye shughuli zao.  

Dhana 10 za Msingi katika Miradi ya MKUHUMI 

Dhana ya 1: MKUHUMI inahusu kulinda misitu ya asili.  

Mpango wa MKUHUMI unahusu kulinda misitu, sio upandaji miti. MKUHUMI inatekelezwa kwenye 

Misitu ya Asili yanye umri wa miaka 10 au zaidi. Msitu in eneo la ardhi lenye ukubwa wa nusu hekta 

(ekari 1.2), na ambalo angalau 10% limefunikwa kivuli cha mitu, au miti iliyopo ina uwezekano wa 

kufunikwa na kivuli cha miti kwa zaidi ya 10% na kwamba miti iliyopo ina uwezekano au imefikia 

angalau urefu wa meta 3 inapoanza kukomaa.  

Dhana ya 2: MKHUMI inahusu kupambambana na matishiso ya ufyekaji na uharibifu wa misitiu 

MKUHUMI unatakelezwa kwenye misitu iliyo katika hatari ya kuharibiwa au kufyekwa. MKUHUMI 

unahusu kupunguza ukataji miti hovyo na/au uharibifu wa misitu. Hii ni kwa sababu motisha ya 

MKUHUMI inalipwa pale tu ambapo, msitu haukukatwa hovyo au kuharibiwa kutokana na uwepo wa 

motisha hiyo. Ni vigumu kuthibitisha kuwa Misitu ambayo haipo katika hatari ya kufyekwa au 

kuharibiwa, inaweza kukatwa endapo MKUHUMI haijatekelezwa kwenye eneo hilo.  

MKUHUMI Miti ya kupanda 

Kredit za karbon hupatikana kupitia 

kupunguza ufyekaji wa misitu ya asili 

Kredit za karboni hupatikana kupitia miti ya 

kupanda 

Msitu wa asili unapaswa kuwa na umri 

wa miaka 10 au zaidi 

Eneo linalopandwa miti halipaswi kuwa na msitu 

kwa kipindi cha miaka 10 au zaidi iliyopita 

Mauzo ya Kredit za karbon yanapaswa 

kuwa sehemu ya motisha ya kuhifadhi 

Mauzo ya Kredit za karboni yanapaswa kuwa 

sehemu ya motisha ya kupanda miti 

Dhana ya 3: Ridhaa huru:  

Dhana ya ridhaa huru katika mpango wa KUHUMI imejengwa katika misingi mitatu kama ifuatavyo 
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a) Huru: Kwamba hairuhusiwi kutumia nguvu, udanganyifu, unafiki, vitisho, lugha za kuudhi au 

aina yoyote ya kushurutisha katika kupata ridhaa ya watu kwa ajili ya tenga maeneo yao ya 

misitu na kuyahifadhi kwa ajili ya MKUHUMI. Endapo wakisema ‘Hapana’ haifai 

kuwashurutisha.  

b) ‘Ridhaa Kabla’: Dhana hii imejengwa katika misingi kuwa, shughuli zozote za MKUHUMI 

haziwezi kutekelezwa kabla ya kupata ridhaa ya watu wanahusika na msitu huo. Inahimizwa 

ridhaa hii iwe imetoka kwa makundi yote ya jamii, vijana, wazee wanawake, wanaume na watu 

wenye ulemavu.  

c) Elimu ya kutosha: Kwamba elimu ya kutosha iwe imetolewa kwa makundi yote ya jamii, ikiwa 

ni pamoja na sera, sheria, kanununi na miongozo yote inayohusiana na MKUHUMI 

d) Maamuzi huru: Kwamba wananchi kupitia vyombo vyao vya maamuzi yaani mkutano mkuu 

wa Kijiji wenye akidi sahihi watafanya maamuzi yoyote yanayohusiana na MKUHUMI kwenye 

maneo yao. Mchakato wa maamuzi unahimiza kuzingatia dhana ya kuwasikiliza kwa kina hata 

walio wachache na kuheshimu maamuzi ya wengi.    

Dhana hizi zinapaswa kuzingatiwa katika michakato yote, tangu kufanya mpango wa matumizi ya ardhi 

ya Kijiji, kutenga maeneo ya hifadhi kwa ajili ya MKUHUMI, kufanya shughuli za ulinzi wa msitu, 

kufunga mikataba, kuandaa maandiko ya mradi, kufanya ufuatiliaji na tathmini, ukaguzi huru na kusajili 

kredit za kaboni, kufanya mauzo ya krediti za kaboni, na kugawana mapato au faida za MKUHUMI.  

Dhana ya 4: Ahadi wa Muda Mrefu:  

Ili MKUHUMI itekelezeke ni lazima wamiliki wa misitu waweke ahadi ya muda mrefu, kipindi 

kisichopungua miaka 30, kuthibitisha kuwa msitu utaendelea kuhifadhi. Ahadi hii lazima ithibitishwe 

katika mkataba na kuambatanishwa na vielelezo kamili. Endapo mmiliki wa msitu ataweza kuthibitisha 

kwamba msitu utahifadhiwa kwa muda mrefu zaidi inaweza kuongeza thamani ya kredit za kaboni 

zitakazopatikana.  

Dhana ya 5: Makadirio-msingi ya ufyekaji na uharibifu wa misitu  

Ili kupima kiwango cha kupungua kwa ukataji miti hovyo na uharibifu wa msitu, ni lazima kufanya 

uchambuzi wa kisayansi ili kukadiria ni hekta au ekari ngapi za msitu wa asili, wenye miaka 10 au zaidi 

zinaweza kupotea kwa mwaka endapo shughuli za uhifadhi hazitafanyika. Makadirio yanazingatia 

mambo makubwa mawili 

a) Kiwango cha ukataji miti hovyo na uharibifu wa kihistoria katika msitu huo.  

b) Ukaribu na matishio (visababishi) vya ukataji miti hovyo na uharibifu wa misitu 



3 
 

Misitu iliyokuwa na kiwango kikubwa cha ukataji miti hovyo na uharibifu wa msitu na ambayo 

imezungukwa na matishio au visababishi vingi inakuwa na makadirio-msingi makubwa.  

Dhana ya 6: Ufuatiliaji wa ukataji miti hovyo na uharibifu halisi wa misitu 

Hii ni upimaji wa matokeo halisi ya uhifadhi ambayo ni kupungua kwa kasi ya ukataji miti hovyo na 

uharibifu wa misitu. Dhana hii inasisitiza matumizi ya picha za angani (satelaiti), na ufuatiliaji halisi 

kwenye msitu ambapo kila eneo lililokuwa na msitu na au miti ya asili kwa kipindi cha tangu miaka 10 

iliyopita ambalo litafyekwa au kuharibiwa litapimwa.   
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Dhana ya 7: Kiasi cha kaboni kwenye msitu 

Katika eneo hili, kamati ya maliasili kwa kushirikiana na wataalamu wa misitu inapima miti katika 

vitalu kwenye  

a) Eneo la Msistu wa Hifadhi wa Kijiji na  

b) Kwenye maeneo ya mstitu wa hifadhi wa Kijiji yaliyofyekwa  

Kisha wataalamu wa misitu na kredit za kabini hutumia milinganyo ya allometriki ili kubainisha uzitohai 

wa miti kwa kila ekari moja. Kisha wanakokotoa kiasi cha Uzalishaji wa Kabonidioxide kwa ekari moja 

iliyofyekwa ambayo inakuwa ni sawa na (uzitohai wa miti kwa ekari moja ya msitu – uzitohai wa 

miti kwa ekari moja iliyofyekwa) * 0.5 * 44/12; 

ambapo 0.5 ni uwiano wa kaboni katika uzitohai wa mti na 44/12 ni uwiano wa uzito wa molekuli moja 

ya CO2 kwa molekuli moja ya C.  

Tathmini ya mwaka 2015 ilionesha kuwa, Uzalishaji wa Kabonidioxide  kwa ekari moja iliyofyekwa 

katika Mkoa wa Lindi ni tani 65.4 wa CO2 (tCO2e). 

Dhana ya 8: Krediti za bima au Akiba  

N  l z m   u e    s l m   y    e  t  z     b    z   K H  I   e ye    u t  y     b       j l  y    m  

b m     p  m     ut fel .        y   K H  I hutum      u   y    t  l umu  jul     y    m  “AFOLU 

Non-Permance Risk Tool”  ub    sh   s l m   y    e  t  z     b     mb z  hu e      e ye    u t  

y     b . Kanuni  h         g l   m t sh   mb l mb l    m  y   y hus        us m m z ,   fe h , 

  j m  ,   she         m z  g        m    .  K    g  ch  ch    ch     b       %. 

Dhana ya 9: Uvujaji  

Uvujaji hutokea wakati ufyekaji msitu ambao 

ungetokea katika eneo la mradi wa 

MKUHUMI unapohamia eneo lingine. Uvujaji 

hupimwa kwa kutumia misitu iliyo nje ya eneo 

la mradi, na hutokea endapo ufyekaji wa misitu 

iliyo nje ya eneo la mradi umevuka kiasi cha 

makadirio-msingi. Uvujaji = idadi ya ekari 

zizokadiriwa kufyekwa nje ya eneo la mradi – 

idadi halisi ya ekari zilizofyekwa nje ya eneo 

la mradi. 

 

nje Ndani 
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Dhana ya 10: Soko huru 

Soko la hiari la krediti za karboni ambazo huzalishwa na kuuzwa kwa hiari. Wanunuzi wakubwa ni 

kampuni zinazotafuta kufikia malengo yao ya hiari kama sehemu ya majukumu ya kampuni. Hatua hizi 

ni pamoja na kanuni za utoaji wa hewa chafu katika nchi yao. Krediti za karboni mara nyingi ni moja tu 

ya shughuli kadhaa wanazofanya ili kupunguza uzalishaji. Wananunua krediti kwa sababu inaongeza 

thamani kwa biashara yao 
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MBINU ZA MSINGI KATIKA DORIA YA MSITU UNAOTEKELEZA MKUHUMI 

Utangulizi 

MKUHUMI ni kifupi cha “Mkakati wa Kupunguza Uzalishaji wa hewa ukaa kutokana na 

ukataji miti hovyo (ufyekaji) na Uharibifu wa Misitu”. MKUHUMI ni mfumo ulioanzishwa 

awali na Umoja wa Mataifa ambao una lengo la kuwapa motisha wamiliki wa misitu kulinda 

misitu yao. MKUHUMI unatekelezeka kwenye misitu ya asili yenye umri zaidi ya miaka 10 na 

ambayo ipo katika hatari ya kufyekwa/kukatwa hovyo. Motisha ya MKUHUMI inaweza kulipwa 

kutokana na kutimiza malengo ya uhifadhi kwa i) Kupunguza ufyekaji ya misitu, yaani 

kupunguza kasi ya kubadilisha sehemu au eneo la msitu wa hifadhi wa Kijiji kuwa matumizi 

mengine ya ardhi kama vile mashamba na makazi na ii) Kupunguza uharibifu, yaani kupunguza 

shughuli ambazo zinapunguza ubora wa msitu wa hifadhi kama vile uvunaji haram una usio 

endelevu, na uchomaji moto hovyo.  Maswala yote yanayohusiana na maamuzi juu ya 

MKUHUMI yenajengwa katika dhana ya Ridhaa Huru, hivyo malengo makuu ya doria ya msitu 

unaotekeleza mpango wa MKUHUMI yanapaswa kuzingatia 

i) Kutoa elimu ya uhifadhi na MKUHUMI kwa watu anaotuhumiwa muharibu msitu wa 

hifadhi wa Kijiji 

ii) Kulinda msitu na au/ miti ya asili yenye umri wa miaka 10 au zaidi ndani ya Msitu wa 

Hifadhi wa Kijiji  

Mbinu za udhibiti wa msitu wa hifadhi wa Kijiji kwa ajili ya kunufaika na MKUHUMI 

Mbinu Kwanza: Kubainisha mipaka na kuweka alama za kudumu na zinazoonekana.  

Katika hatua hii Kijiji kinaweza kuhakiki mipaka ya msitu wa hifadhi wa Kijiji ili kuhakikisha 

kuwa alama za mipaka zilizopo kwenye ramani, zinawiana na alama halisi. Aidha ni muhimu 

kuhakikisha kuwa eneo lote la msitu lililohifadhiwa kwa ajili ya biashara ya kaboni halina 

mgogoro wowote. Vile vile ni muhimu kuhakikisha kuwa maeneo yote yam situ yaliyo nje ya 

msitu wa hifadhi wa Kijiji na ambayo hayo katika hatari ya kufyekwa kwa ajili ya kilimo na 

makazi au matumizi mengine yanahifadhiwa. Baada ya kuhakiki mipaka Kijiji kinapaswa kuweka 

lama za kudumu na zinazoonekana, yaani 

a) Kusafisha mipaka kwa kufyeka barabara inyozunguka msitu wa hifadhi wa Kijiji 

b) Kuweka alama za kudumu kama vile mabango na bikoni 
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Mbinu ya pili: Uchambuzi wa picha za angani/satelaiti 

Katika hatia hii Village Climate Solutions Limited (VCSL) itakuwa na wataalamu wa miumo ya 

kidunia ya picha za angani (GIS) ambao watasaidia kukusanya na kuchambua picha za angani za 

msitu wa hifadhi wa kijiji na kutoa taarifa kwa Kikosi cha Doria kwa njia ya simu maalum kila 

mwezi. Kwa kutumia teknolojia hii eneo lolote la msitu wa hifadhi wa kijiji litakalofyekwa 

litaweza kubainika na kuwekwa bayana mara moja. VCSL itakuwa inatoa taarifa hizi kwa kikosi 

cha doria cha Kijiji ambacho kitatumia technolojia ya ramani za kwenye simu kufuatilia sehemu 

ambayo picha za satelaiti zimeonesha kuwa ina uharibifu ili waweze kuchukua hatua mapema. 

Na wazi kuwa kwa kutumia mfumo huu,  sehemu yoyote ya msitu wa hifadhi itakayofyekwa 

lazima itabainika. 

 

Mbinu ya tatu: Kuunda Timu Doria ya Kijiji 

Kila Kijiji kinachotaka kunufaika na biashara ya kaboni kupitai mfumo wa MKUHUMI, lazima 

kihakikishe kinakuwa na timu nzuri ya doria, ambayo inatekeleza wajibu wake ipasavyo. Timu 

doria lazima iundwe kupitia mkutano mkuu wa Kijiji na kuwa na uwakilishi kutoka kwenye 

vitongoji, hususani vile ambavyo vipo karibu zaidi na msitu wa hifadhi wa Kijiji. Timu doria 

itawajibika kwenye kamati ya maliasili, ambayo itakuwa inawajibika kwenye halmashauri ya 

Kijiji na mkutano mkuu wa Kijiji ndiyo utakaokuwa na maamuzi ya mwisho kuhusu shughuli 

zinazofanywa na timu doria.  

Mbinu ya nne: Kufanya doria na kuweka kumbukumbu kwa kutumia technolojia ya simu 

na picha za angani 

Kazi kubwa ya timu doria itakuwa ni kuhakikisha kuwa msitu wa hifadhi wa Kijiji unalindwa ili 

kuepusha ufyekaji au ukataji miti hovyo na uharibifu mpya hautokei. Timu doria itakuwa 
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inatumia technilojia ya simu zenye mfumo wa picha za angani kufanya doria kwenye maeneo 

yaliyobainika kuwa katika hatari ya kufyekwa au yeliyoonekana kufyekwa baada ya kuanza kwa 

mradi. Vile vile timu doria itakuwa inatumia tchnolojia ya simu kukusanya, kuhifadhi, na 

kuchakata taarifa za doria 

Utaratibu wa kuweka kumbukumbu za doria kwa kutumia simu 

Timu ya doria itakuwa inatumia app ya Mergin Maps kukusanya, kuhifadhi na kuchakata taarifa 

za doria kila mwezi. Mergin Map itasaidia timu ya doria kupokea taarifa za hivi karibuni kuhusu 

msitu na GPS ya kwenye simu itawasaidia kutembelea maeneo yenye uharibifu kwa ajili ya 

uhakik, kukusanya taarifa muhimu na kuchukua hatua za kuzuia uharibifu huo usiendelee. App ya 

Mergin maps imekwishahifadhiwa kwenye simu za timu ya doria na kusajiliwa kwa ajili ya 

matumizi.  

Hatua ya kwanza: Fungua app ya Mergin maps kwenye simu yako, kisha nenda kwenye sehemu 

ya miradi iliyoshirikishwa (shared projects), kufungua mradi unaohusika na Kijiji chako. GPS ya 

kwenye simu itakuelekeza kwenda kwenye eneo la mradi ambalo uharibifu unaonekana.  

Hatua ya pili: Jaza taarifa za msingi zinazohusiana na uharibifu kama inavyoonekana kwenye 

dodoso. Kumbuka baada ya kujaza takwimu zote zinazohitajika utathibitisha kuwa umekamilisha 

kwa kujaza (ndiyo) sehemu ya “Rekodi imekamilika”? Kisha fanya yafuatayo 

a) Hakikisha ramani imekuonesha kuwa upo ndani kabisa ya eneo lenye uharibifu 

b) Hakikisha umechagua GPS ili kumbukumbu za jira ya eneo husika kutoka kwenye GPS 

c) Usahihi wa GPS uwe chini ya mita 5 

d) Ekari zilizofyekwa zitaonekana moja kwa moja kwenye fomu 

e) Hakiki tarehe na muda wa doria 

f) Weka maelezo ya ziada kuhusu uharibifu huo kama yapo 

Hatua ya tatu: Kukusanya na kuhifadhi taarifa za kina kuhusu Makosa: 

a) Weka kumbukumbu za makosa yaliyofanyika kwa kuchagua kwenye orodha. Unaweza 

kuchagua kosa zaidi ya moja, kisha chagua sababu kuu ya makosa hayo kama 

inavyoonekana kwenye orodha, kisha fuata maelekezo ya maswali mengine kama 

inavyoonekana. 
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Hatua ya nne: Uchambuzi wa kina kuhusu Mkosaji ikijumuisha,  

a) Majina yake kamili, namba yake ya simu, umri wake, kiwango chake cha juu cha elimu na 

jinsi yake  

b) Makazi yake, ili kujua kama anatoka Kijiji cha mradi, Kijiji Jirani, sehemu nyingine ndani 

ya wilaya, nje ya wilaya au mkoa tofauti.  

c) Umiliki wa ardhi, yaani kama alijua yuko ndani ya mipaka ya msitu wa hifadhi wa Kijiji 

au la, na kwamba kama anamiliki ardhi nyingine nje ya msitu wa hifadhi wa Kijiji 

d) Hatua zilizochukuliwa ikiwa ni pamoja na kujua kama ni kosa lake la kwanza au la, na 

serikali ya Kijiji ilichukua hatua gani dhidi ya uhalifu huu.  

Takwimu zitakazoklusanywa zitasaidia kuandaa andiko la mradi, kuandaa taarifa msingi za mradi, 

na kufanya ufuatiliaji na tathmini kwa ajili ya kuthiobitisha kredit za kaboni zitakzaozalishwa.  

Mbinu ya tano: Elimu kwa jamii  

Mamuzi yote yanayohusiana na MKUHUMI yanatawaliwa na dhana ya ridhaa huru (FPIC). Ili 

kutekeleza dhana hii, swala la elimu kwa jamii hasa ambayo inafanya shughuli zake kando kando 

ya Msitu wa Hifadhi wa Kijiji linapewa kipaombele. Hivyo moja ya kazi kubwa ya Timu doria ni 

kutoa elimu hii kupitia mikutano ya jamii. Jambo la msingi la kuelewa ni kwamba, si lengo la 

MKUHUMI kuhamisha watu kwenye maeneo ambayo tayari yamekwishavamiwa, kwani mpango 

huu unatekelezeka kwenye misitu ya asili, yenye umri wa miaka 10 au zaidi. Hii ina maana 

kwamba, maeneo yote ambayo tayari yalikwishafyekwa ndani ya miaka 10 iliyopita sio 

kipaombele kwa ajili ya MKUHUMI. Lengo la MKUHUMI ni kuzuia ufyekaji na uharibifu mpya 

usitokee kwenye maeneo ambayo yalikuwa msitu kwa kipindi cha mika 10 iliyoyopita au zaidi. 

Kwa kutumia teknolojia ya picha za satelaiti, ni wazi kwamba ufyekaji au uharibifu mpya 

utagunduliwa popote pale utakapofanyika. Aidha Timu doria itawaelimisha wanajamii kuwa, 

endapo ufyekaji au uharibifu mpya utatokea kwenye msitu wa hifadhi ni hasara kubwa, kwani 

watakuwa wanapoteza mapato ya MKUHUMI kwa kila eneo jipya litakalokuwa linafyekwa. Vile 

vile ni muhimu kusisitiza kuwa mbali na mapato ya MKUHUMI, kufyeka msitu kuna hasara 

nyingine kwani misitu ina faida nyingine kama  mbao, nguzo/fito/majengo, kuni, chakula, asali, 

kuhifadhi vyanzo vya maji na kuboresha hali ya hewa kwenye maeneo yao.  
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Mbinu ya sita: Matumizi ya Kibali 

Utaratibu uliozoeleka wa vibali unaweza kuendelea kutumika endapo kuna shughuli nyingine 

zitakuwa zinafanyika kwenye msitu wa Hifadhi wa Kijiji. Kibali ni mbinu ya kuhakikisha kuwa, 

yeyote aliyeruhusiwa kufanya jambo ambalo limekatazwa kufanyika kwa mujibu wa sheria 

anakuwa na vielelezo vilivyowekwa kwa mujibu wa sheria, kuthibitisha kuwa yeye ameruhusiwa. 

Kibali huweka masharti ya mipaka ya kufanya jambo lililoruhusiwa kwa mujibu wa kibali hicho. 

Kibali husaidia kutofautisha kati ya walioruhusiwa kwa mujibu wa sheria, na wale wanaotaka 

kufanya jambo lililokatazwa bila kuzingatia utaratibu uliowekwa. Kibali huisaidia serikali ya 

kijiji kudhibiti matumizi ya rasilimali kwa mujibu wa sheria. Kibali kinapaswa kuwa na sehemu 

zifuatazo; 

Sehemu ya Kibali Ufafanuzi 

Utambulisho Jina, Nembo na anuani ya mamlaka unayotoa kibali hicho 

Kichwa cha Habari Inaeleza kibali hicho kinatolewa kwa ajili ya nini? Mfano; KIBALI 

CHA KURINA ASALI KWENYE ENEO LA CHANZO CHA MAJI 

Namba ya Kibali Onesha Kibali hicho ni namba ngapi na kimetolewa mwaka gani 

Tarehe Andika Tarehe ya kutolewa Kibali 

Aliyepewa Kibali Huonesha jina, anunani, namba ya simu na namba nyingine za 

kumtambulisha aliyepewa kibali. Huonesha kama kibali kimetolewa 

kwa mtu, kikundi cha watu, au taasisi.  

Nukuu ya Sheria Huonesha kifungu cha Sheria au Kanuni zilizoweka utaratibu wa kutoa 

kibali hicho 

Muda wa kibali Huonesha tarehe ya kuanza kutumika kwa kibali hadi tarehe ya 

mwisho au ukomo wa kibali hicho 

Masharti ya kibali Huonesha kwa kifupi mambo ambayo yakikiukwa hupelekea ukomo 

wa kibali hicho au adhabu mbalimbali zilizowekwa kwa mujibu wa 

sheria za serikali ya kijiji au sheria za nchi 

Mtoaji wa kibali Huonesha jina, cheo na saini ya aliyotoa kibali hicho, na tarehe 

alipokikabidhi kwa mhusika 

Mhuri Kibali lazima kipigwe mhuri wa taasisi inayohusika na kibali hicho 
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Nakala zisizopungua mbili za kibali kinachotolewa zinapaswa kuandaliwa; ambapo nakala halisi 

(original) atapewa aliyeandikiwa kibali hicho, na nakala moja itabaki katika ofisi ya kamati 

inayohusika na kibali au halmashauri ya kijiji kwa ajili ya uhakiki, ukaguzi na rejea.  

Katika kamati ya maliasili, wizara ya maliasili na utalii iliandaa vitabu maalumu vya vibali vya 

kuingia msituni. Ufutao ni mfano wa kibali cha kuingia msituni 

 

HALMASHAURI YA KIJIJI CHA ______________________________ 

KAMATI YA MALIASILI YA KIJIJI 

 

KIBALI CHA KUINGIA KATIKA MSITU WA HIFADHI WA KIJIJI CHA____________________ 

KIBALI NAMBA__________ CHA MWAKA______________________ 

Tarehe______________________ 

Kibali kimetolewa kwa _______________________________ wa __________________ 

 

Kwa Masharti yaliyo katika Sheria Ndogo za kutunza, kusimamia Msitu wa Hifadhi wa Kijiji cha 

_________________________ya mwaka ______, na kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za 

kuhifadhi maliasili Tanzania,; 

(Jina) _____________________________ameruhusiwa/wameruhusiwa kuingia katika Msitu wa 

Hifadhi wa Kijiji kwa ajili ya ______________________________________________________ 

______________________________________________________________________________ 

Kibali hiki kitaanza kutumia tarehe ________________mwezi ____________ mwaka _________ 

Kibali hiki kitakoma kutumika tarehe ________________ mwezi __________ mwaka _________ 

MASHARTI YA KIBALI HIKI 

❖ Mwenye kibali haruhusiwi kufanya shughuli nyingine tofauti na zilizoainishwa kwenye kibali 

❖ Mwenye Kibali ataongozana na mjumbe wa kamati ya maliasili ya kijiji au mwenyeji mwingine 

aliyeruhusiwa na kamati ya maliasili ya kijiji wakati atakapoingia kufanya shughuli zake kwenye msitu 

wa hifadhi wa kijiji 

❖ Mwenye kibali endapo si raia wa Tanzania, atatakiwa kuonesha vielelezo vyote vya kuingia 

nchini, ikiwa ni pamoja na shughuli aliyokuja kufanya 

❖ Mwenye kibali haruhusiwi kuzidisha muda zaidi ya uliooneshwa kwenye kibali, na kama atafanya 

hivyo ataadhibiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo za kutunza, kusimamia Msitu wa Kijiji za mwaka 

_________. 

Jina la Mtoa Kibali ____________________Cheo________sahihi _________Tarehe __________ 

   MHURI 
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Mbinu ya saba: Kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya Mkosaji 

Kama ilivyokuwishaelezwa awali, kanuni za viwango vya MKUHUMI zinasisitiza ridhaa huru, 

katika kila hatua ya maamuzi. Hivyo, katika kuchukua hatua dhidi ya mkosaji, ni vema kuzingatia 

mbinu zifuatazo 

a) Elimu kwa Mtuhumiwa: Timu doria itapaswa kuhakikisha kuwa, hatua ya kwanza kabisa 

ya kushughulika na mtuhumiwa ni kumpa elimu, kwamba  

i) Aelezwe shughuli anazofanya ni kinyume na Sheria Ndogo za kuhifadhi msitu wa 

Kijiji na asomewe vifungu vya Sheria alivyokiuka, 

ii) Ahimizwe kwamba shughuli anazofanya zinasababisha uharibifu na upotevu wa 

rasilimali za Kijiji kama mbao, nguzo/fito/majengo, kuni, chakula, asali, kuhifadhi 

vyanzo vya maji na kuboresha hali ya hewa kwenye maeneo yao, 

iii) Ahimizwe kuwa shughuli anazofanya zinasababisha Kijiji kukosa mapato ya 

MKUHUMI, ambayo ni mfumo wa motisha ya kibishara, kwa Kijiji 

kinachopunguza ukataji miti hovyo na uharibifu wa misitu, 

iv) Aelezwe kwamba lengo la MKUHUMI ni kuhakikisha kuwa hakuna ukataji miti 

hovyo na uharibifu mpya wa misitu yote yenye umri wa miaka 10 au zaidi, ndani 

ya mipaka ya Msitu wa Hifadhi wa Kijiji, 

v) Ashauriwe kuwasiliana na uongozi wa serikali ya Kijiji anapotaka kufungua 

shamba jipya, ili aoneshwe maeneo ambayo yametengwa kwa ajili ya kilimo, 

kupitia mpango wa matumizi ya ardhi wa Kijiji, 

vi) Ahamasishwe kwamba MKUHUMI ina lengo la kuhimiza mbinu bora za kilimo, 

kama matumizi ya pembejeo bora, ili kuongeza uzalishaji kwenye eneo dogo, hivyo 

kuna wataalamu wa kilimo wanaweza kumsaidia.  

vii) Aahidi kwamba atasitisha shughuli zozote zile zinazohusiana na ukataji miti hovyo 

na uharibifu wa misitu kwani ni hasara kwake na kwa jamii nzima.  

b) Onyo na karipio kwa mkosaji: Onyo linaweza kutolewa kama hatua ya pili ya 

kushughulika na mkosaji katika msitu wa hifadhi wa Kijiji. Onyo au Karipio linaweza 

kufananishwa na kadi ya njano kwenye mpira wa miguu, ambayo humtahadharisha mhusika kuwa 

akirudia tena kosa kama hilo anaweza kufukuzwa uwanjani kwa kupewa kadi nyekundu. Ni 

tamko au kauli ya kuonesha masikitiko na hasira dhidi ya makosa yaliyofanyika. Katika hatua hii, 

mkosaji au mtuhumiwa anapewa  tahadhari dhidi ya mwenendo usiofaa au unoaelekea kuvunja 
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sheria na kuharibu mafanikio yanayotarajiwa katika usimamizi wa rasilimali za kijiji. Onyo ni 

ushauri wa tahadhari kwamba tabia fulani ikiendelea, inaweza kusababisha hasara kwani 

itapelekea upotevu wa msitu wa hifadhi wa kijiji. Tamko la onyo litaonesha maelezo ya hali halisi, 

makosa yanayofanyika, madhara yake na mapendekezo ya nini kifanyike ili hasara inayotarajiwa 

iepukike. Kwa mfano, onyo linaweza kutolewa kwa kiongozi ambaye anaidhinisha wakulima 

wapya wafungue mashamba Ndani ya Msitu wa Hifadhi au kwenye eneo lililo karibu sana na 

Msitu wa Hifadhi wa Kijiji. Vile vile onyo linaweza kutolewa kwa mtu ambaye amekwishapatiwa 

elimu laikini shughuli zake zina mwelekeo ya kushababisha ukataji miti hovyo au uharibifu wa 

msitu wa Kijiji. Onyo linaweza kutolewa kwa mdomo, mfano kupitia vikao na kukumbukumbu 

zake kuandikwa kwenye muhtasari au kwa kuandikiwa barua.  

c) Kutakiwa kujieleza au kuomba radhi: Ni mbinu ya usimamizi wa sheria ambapo mkosaji 

hutakiwa kujieleza mbele ya mamlaka ya kinidhamu katika kamati au halmashauri ya kijiji. 

Mkosaji hutakiwa kutoa ufafanuzi wa makosa aliyoyafanya kwa maandishi mbele ya kikao 

chenye maamuzi dhidi yake, au mbele ya kamati maalum iliyoundwa. Kadhalika, mkosaji 

anaweza akatakiwa kuomba radhi kwa kuandika barua au kutoa kauli ya kuomba radhi mbele ya 

kikao cha kamati husika, cha halmashauri au hata mkutano mkuu wa Kijiji, na kumbukumbu zake 

zikawekwa kimaandishi. Katika kuomba radhi, mkosaji ataeleza masikitiko yake dhidi ya makosa 

aliyoyafanya na jinsi anavyojutia hasara aliyosababisha na kuahidi kwa dhati kwamba hatarudia 

tena.  

d) Hati ya Kukiri kosa na kukubali adhabu 

Utoaji wa adhabu kwa mujibu wa sheria zilizowekwa na serikali ya kijiji ni moja ya mbinu 

muhimu katika kulindi msitu wa hifadhi wa kijiji katika kusimamia utawala wa sheria. Adhabu 

zinazopaswa kutolewa ni zile zilizoainishwa kwenye sheria ndogo au maazimio halali ya serikali 

ya kijiji.  

Hati ya kukiri kosa na kukubali adhabu ni mbinu ya menejimenti katika usimamizi wa sheria 

kwani huisaidia serikali ya kujiji kutunza kumbukumbu za ushahidi kwa wahalifu walioadhibiwa 

kwa mujibu wa sheria ndogo za kijiji. Hati ya kukiri kosa na kukubali adhabu, husaidia kuepuka 

mhalifu kukana makosa aliyokiri kuyafanya na kusingizia kuwa alionewa. Katika usimamizi wa 

sheria, wajumbe wote wanaofanya makosa katika serikali ya kijiji na kukubali adhabu, 

wanapaswa kusaini hati ya kukiri kosa na kukubali adhabu. Aidha ni muhimu kusisitiza hapa 

kuwa, tendo la kusaini hati ya kukiri kosa na kukubali adhabu haimaanishi adhabu imetekelezwa, 



14 
 

bali mhalifu amekubali kutekeleza adhabu hiyo, na kwamba ataitekeleza kwa kuzingatia masharti 

yaliyotolewa na kamati au halmashauri ya kijiji.  Hati ya kukiri kosa na kukubali adhabu inakuwa 

na sehemu zifuatazo.  

 

Sehemu  Ufafanuzi 

Utambulisho Jina, Nembo na anuani ya mamlaka unayotoa kibali hicho 

Kichwa cha Habari Mfano; HATI YA KUKIRI KOSA NA KUKUBALI ADHABU 

Tarehe Tarehe ambayo hati imeandaliwa 

Namba ya hati Namba ya hati kwa mtiririko kama zilivyopangwa kwenye kitabu 

Utambulisho wa Mkosaji Majina kamili, umri, jinsia, dini, kabila, anunani ya mkosaji 

Tamko la kukiri kosa Maelezo ya mhalifu akitamka makosa aliyoayafanya, kifungu cha 

sheria alichokiuka, akitamka wazi kukiri kutenda makosa hayo 

Tamko la kukiri na 

adhabu 

Maelezo ya mhalifu akieleza adhabu zinazomkabili, kifungu cha 

sheria kilichoweka adhabu hizo, akitamka wazi kuwa tayari 

kutekeleza adhabu zilizowekwa 

Mkakati wa kutekeleza 

adhabu 

Maelezo ya mhalifu akieleza jinsi atakavyotekeleza adhabu hiyo 

na tarehe ya mwisho kukamilisha adhabu aliyopewa 

Saini ya Mkosaji Jina na saini ya mkosaji, na tarehe aliyotia saini hati ya kukiri kosa 

na kukubali adhabu 

Saini ya aliyetoa adhabu Tarehe, Jina, cheo na saini ya aliyetoa adhabu 

Mhuri Mhuri wa kamati au halmashauri au kiongozi aliyetoa adhabu 

 

Aidha, kwa upande wa kamati ya maliasili, kuna vitabu maalumu vilivyoandaliwa na wizara ya 

Maliasili na utalii kwa ajili ya wahalifu wanaokiri makosa na kukubali adhabu kwa mujibu wa 

sheria ndogo za usimamizi wa msitu wa kijiji. Muundo wa hati ya kukiri kosa na adhabu ni kama 

ifuatavyo 
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HALMASHAURI YA KIJIJI CHA ______________________________ 
KAMATI YA MALIASILI YA KIJIJI 
 
HATI YA KUKIRI KOSA NA ADHABU YA FAINI NA FIDIA 
Tarehe _______________ 
Hati namba ___________________ ya mwaka _____________________ 
Mimi ____________________________________________________________ Mkazi wa __________ nikiwa 
na akili timamu, nakiri chini ya Sheria Ndogo za kutunza, kusimamia Msitu wa Kijiji cha ______________ 
kutenda makosa yafuatayo tarehe ______________________ katika eneo ________________________; 
1. ____________________________________________________________________ 
2. _____________________________________________________________________ 
3. _____________________________________________________________________ 
Kwa hiari yangu nakubali kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria ndogo za hifadhi ya msitu wa kijiji cha 
_____________________________ 
Adhabu zilizotolewa 
1. _____________________________________________________________________ 
2. ______________________________________________________________________ 
Jina na Sahihi ya Mkosaji 
Jina  ________________________________ Sahihi _______________ tarehe __________ 
ADHABU HII IMETOLEWA NA  
Jina _______________________________________ Cheo _______________________________ 
Sahihi _____________________________________ tarehe ______________________________ 
MHURI 

 

 

e) Faini na fidia: Ni kiasi cha malipo ambacho mkosaji atatakiwa kulipa kwa mujibu ya 

sheria aliyovunja kwa kosa alilofanya. Kuendana na kosa lililofanyika na hali halisi ya 

mazingira ya kosa, na kwa kuzingatia sheria na kanuni zilizowekwa na serikali ya kijiji, 

zaidi ya adhabu moja inaweza kutolewa kwa wakati mmoja. Tathmini ya uharibifu inaweza 

kufanyika na mkosaji anaweza kutakiwa kulipa hasara yote aliyosababisha.  

f) Kufungua jalada la Kesi Polisi na Mahakamani 

Hii ni mbinu mojawapo ya menejimenti katika kusimamia sheria ndogo za kijiji, ambapo wahalifu 

wanaweza kufunguliwa majalada ya uchunguzi polisi na kufikishwa mahakamani kwa sababu 

mbali mbali kama vile;- 

a) Endapo wamegoma kukubali adhabu walizopewa kwa mujibu wa sheria ndogo za kijiji 

b) Endapo wamegoma au kushindwa kutekeleza adhabu walizokubali kwa mujibu wa sheria 

ndogo za kijiji 

c) Endapo wamefanya makosa ambayo adhabu zake zipo nje ya mamlaka ya serikali ya Kijiji 

d) Endapo imeonekana wazi kwamba wamekaidi kuzingatia elimu, fursa mbadala 

walizopewa na kwamba matendo yao yanaathiri maslali ya wengi bila sababu 
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g) Kitabu cha Orodha ya Makosa 

Kitabu cha orodha ya makosa ni mbinu nyingine ya menejimenti katika usimamizi wa sheria 

ndogo za usimamizi wa rasilimali za kijiji, ambayo inaweza kutumika kuweka kumbukumbu za 

uhalifu. Kitabu hiki kinatumika kwa ajili ya wahalifu wa ndani ya kijiji tu, yaani wakazi wa kijiji 

husika. Serikali ya kijiji inaandaa kitabu maalumu ambacho kila mkosaji atatakiwa kusaini katika 

kitabu hicho. Katika kitabu hicho mkosaji atatakiwa kuingiza taarifa zifuatazo 

Taarifa atakazoingiza Ufafanuzi 

Utambulisho  Mkosaji ataandika majina yake kamili, cheo chake na kitongoji 

anachotoka 

Kosa alilofanya Mkosaji atataja makosa aliyofanya akionesha vifungu vya sheria ndogo 

alizokiuka 

Adhabu alizopewa Mkosaji atataja adhabu zilizomkabili kutokana na kosa alilofanya,  

Saini Mkosaji ataweka saini yake na tarehe 

 

h) Kuweka Wazi Taarifa za Uhalifu na Adhabu 

Taarifa za uhalifu na adhabu zilizotolewa zinapaswa kuwekwa wazi kwa wananchi. Hii ni mbinu 

muhimu katika usimamizi wa rasilimali za kijiji, kwani husaidia kupunguza uhalifu/makosa. 

Wakosaji hasa wanapokuwa ni viongozi watafanya jitihada za kuepuka makosa wanapotambua 

kuwa makosa watayowanya yatajulikana kwa wananchi na kwamba wataonekana ndio 

waliosababisha hasara fulani kwa kijiji. Hali kadhalika wananchi watajitahidi kuepuka makosa 

mbalimbali kwa kutambua kuwa makosa yao yatajulikana wazi kwa jamii na kuwaletea aibu. 

Watendaji wa kijiji wanapaswa kuandaa taarifa za uhalifu uliofanyika kila mwezi na kila robo 

mwaka kwa ajili ya kuziwasilisha kwenye vikao na baadae kwenye mkutano mkuu wa kijiji. 

Taarifa za uhalifu itajumuisha  

Kipengele cha Taarifa Ufafanuzi 

Jina la Mkosaji Eleza majina kamili ya mkosaji, cheo chake, na sehemu 

anayoyotoka 

Makosa aliyofanya Taja makosa aliyofanya ukionesha vipengele vya sheria 

aliyovunja 

Adhabu alizopewa Taja adhabu zote alizopewa ukionesha misingi ya sheria ndogo 

katika kutoa adhabu hizo, na jinsi alivyozitekeleza 
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Taarifa inaweza kuandaliwa kwa mtiririko ufuatao 

No. Jina la Mkosaji Makosa aliyofanya Adhabu alizopewa 

1.    

    

 

Kufanya ufuatiliaji na tathmini 

Kama ilivyokwishaelezwa awali, Mradi wa MKUHUMI utafanya Ufuatiliaji na tathmini ya hali 

ya ukataji miti na uharibifu wa msitu wa Kijiji kila mwezi kwa kutumia picha za angani. Taarifa 

ya tathmini ndiyo itakayokuwa kipimo cha malipo ya MKUHUMI kwa Kijiji. Vile vile serikali 

ya Kijiji inaweza kutumia taarifa hizi kama kigezo cha kutathmini mwenendo mzima wa kazi 

zinazofanyika, na baadae kufanya tathmini ili kupima kiwango cha mafanikio katika usimamizi 

wa msitu wa hifadhi wa Kijiji.  

a) Kupima kiwango cha uzingatiaji wa sheria zilizowekwa 

b) Kutambua sheria zenye makosa na kuzirekebisha 

Hii itasaidia kuhimiza uwajibikaji na uzingatiaji wa sheria kwani watendaji na wanajamii 

watatambua kuwa, kuna watu au taasisi nyingine zenye mamlaka kubwa ambazo zinafuatilia na 

kuhakiki kazi zinazofanyika, na kutathmini kiwango cha uzingatiaji wa sheria zilizowekwa.  

Kuitisha Uchunguzi Maalum au Ukaguzi wa Nje 

Katika kutekeleza shughuli za MKUHUMI, serikali ya Kijiji inashauriwa kuepuka kuchukua 

hataua zozote dhidi ya jambo ambalo halina Ushahidi wenye vithibiotisho halali 9vilivyo kwa 

maandishi na kamili. Uchunguzi na ukaguzi katika utawala wa sheria ni mbinu ya menejimenti 

katika serikali ya kijiji yenye lengo la kutumia vyombo vyenye weledi na vinavyoaminika kubaini 

kiwango cha uhalifu au ukiukwaji wa sheria; kuonesha kasoro zilizopo kwenye sheria 

zinazotumiwa na serikali ya kijiji. Ukaguzi utasaidia kuthibitisha taratibu za uzingatiaji sheria na 

kutoa ushauri wa kitaalamu katika masuala ya usimamizi wa sheria za kijiji. Watendaji wa kamati 

na halmashauri ya kijiji huongeza umakini katika utekelezaji wa kazi zao wanapotambua kuwa 

kazi wanazofanya zitakaguliwa.  

 

 


